Thực hiện nghĩa vụ có đối tượng tùy ý lựa chọn trong quan hệ dân sự

Ngày hỏi:01/01/2017

Thực hiện nghĩa vụ có đối tượng tùy ý lựa chọn trong quan hệ dân sự quy định ra sao? Xin chào quý anh chị tư vấn bên Thư Ký Luật! Em là sinh viên khoa luật năm nhất, ĐH Quốc gia HN. Em thì chưa được học môn luật dân sự. Tuy nhiên em và cùng một số bạn nữa cũng đang tự tìm hiểu. Em có một thắc mắc, mong anh chị tư vấn giúp. Anh chị cho em hỏi: Thực hiện nghĩa vụ có đối tượng tùy ý lựa chọn trong quan hệ dân sự quy định ra sao? Rất mong nhận được câu trả lời từ quý anh chị!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì việc thực hiện nghĩa vụ có đối tượng tùy ý lựa chọn được quy định như sau:

      - Nghĩa vụ có đối tượng tùy ý lựa chọn là nghĩa vụ mà đối tượng là một trong nhiều tài sản hoặc công việc khác nhau và bên có nghĩa vụ có thể tùy ý lựa chọn, trừ trường hợp có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định dành quyền lựa chọn cho bên có quyền.

      - Bên có nghĩa vụ phải thông báo cho bên có quyền biết về việc tài sản hoặc công việc được lựa chọn để thực hiện nghĩa vụ. Trường hợp bên có quyền đã xác định thời hạn thực hiện nghĩa vụ được lựa chọn thì bên có nghĩa vụ phải hoàn thành đúng thời hạn.

      - Trường hợp chỉ còn một tài sản hoặc một công việc thì bên có nghĩa vụ phải giao tài sản đó hoặc thực hiện công việc đó.

      Việc thực hiện nghĩa vụ có đối tượng tùy ý lựa chọn trong quan hệ dân sự được quy định tại Điều 285 Bộ luật dân sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn