Thương binh có được giám định lại để tăng mức hưởng hàng tháng?

Ngày hỏi:29/08/2019

 Trường hợp người đã được xác định trước đây, nhưng nay sức khỏe ngày càng yếu hơn thì có được giám định lại (tăng mức suy giảm khả năng lao động) để hưởng trợ cấp hàng tháng cao hơn không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thương binh có được giám định lại để tăng mức hưởng hàng tháng?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 30 Nghị định 31/2013/NĐ-CP, có quy định về các trường hợp được giám định lại chế độ thương tật bao gồm:

      - Người bị thương được kết luận thương tật tạm thời thì sau ba năm được giám định để xác định tỷ lệ thương tật vĩnh viễn.

      - Người bị thương đã giám định thương tật mà bị thương tiếp thì được giám định bổ sung và tổng hợp tỷ lệ suy giảm khả năng lao động để hưởng chế độ ưu đãi.

      -Người bị thương đã giám định thương tật nhưng còn sót vết thương chưa giám định thì được giám định bổ sung và tổng hợp tỷ lệ suy giảm khả năng lao động để hưởng chế độ ưu đãi.

      -Thương binh đã giám định có vết thương sau đây tái phát thì được giám định lại:

      + Vết thương sọ não bị khuyết xương sọ hoặc còn mảnh kim khí trong sọ gây biến chứng dẫn đến rối loạn tâm thần hoặc liệt;

      + Vết thương thấu phổi gây biến chứng dày dính màng phổi hoặc xẹp phổi dẫn đến phải cắt phổi hoặc thùy phổi;

      + Vết thương ở tim dẫn đến phải phẫu thuật;

      + Vết thương ổ bụng: Dạ dày hoặc ruột gây biến chứng ở dạ dày hoặc dính tắc ruột phải phẫu thuật;

      + Vết thương ở gan; mật, lách; tụy hoặc thận gây biến chứng phải phẫu thuật;

      + Vết thương ở cột sống biến chứng gây liệt hoặc rối loạn cơ tròn đại tiểu tiện không tự chủ;

      + Các vết thương ở tay hoặc ở chân tái phát phải phẫu thuật cắt đoạn chi;

      +Vết thương ở mắt tái phát dẫn đến mù mắt; vết thương ở tai gây mất hoàn toàn sức nghe hai tai.

      => Với trường hợp của bạn trên, bạn chỉ cung cấp thông tin người thương binh sức khỏe ngày càng yếu. Nên chúng tôi không thể khẳng định trường hợp trên có được giám định lại hay không giám định lại mức độ thương tật. Nhưng bạn có thể căn cứ các quy định trên để biết mình có thuộc diện được giám định lại hay không.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT