Tiền để trong cốp xe bị mất, người giữ xe có đền bù?

Ngày hỏi:18/11/2010
Tôi có để một số tiền mặt và tư trang trong cốp xe khi gửi xe. Sau đó, khi lấy xe tôi phát hiện số tiền mặt và tư trang của tôi đã bị mất. Xin hỏi người giữ xe có trách nhiệm đền bù cho tôi về những tài sản tôi đã bị mất trong lúc họ giữ xe cho tôi không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Trường hợp bạn gửi xe mà trong cốp xe của bạn có tài sản thì theo qui định tại Khoản 1, Điều 560 Bộ luật dân sự năm 2005, bạn phải có nghĩa vụ thông báo cho người giữ xe để họ có biện pháp bảo quản thích hợp đối với tài sản mà bạn gửi giữ.

      Nếu không thông báo thì bạn sẽ phải tự chịu trách nhiệm về việc tài sản của mình bị mất.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn