Tiền trúng số trong thời gian chuẩn bị ly hôn có phải là tài sản chung?

Ngày hỏi:14/01/2019

Tôi chuẩn bị li dị chồng, nhưng lại vừa trúng xổ số được 30 triệu. Vậy cho hỏi: Trúng xổ số khi chuẩn bị ly hôn tiền thuộc về cả 2 vợ chồng hay chỉ người trúng? Nếu chồng tôi không biết thì có chia không? Mong sớm nhận được phản hồi, chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 14 Điều 3 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 thì Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.

      Điều 33 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định tài sản chung của vợ chồng như sau:

      1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

      Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

      2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

      3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

      Như vậy, theo quy định này thì thu nhập có được trong thời kỳ hôn nhân, bao gồm tiền xổ số là tài sản chung của vợ chồng, vì bạn chỉ ở trong giai đoạn chuẩn bị ly hôn nên về mặt pháp luật vẫn còn là vợ chồng nên đây vẫn là tài sản chung. Chỉ khi bạn trùng số kể từ thời điểm bản án ly hôn có hiệu lực mới là tài sản riêng, khi đó thì bạn không cần chia cho chồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn