Tốt nghiệp cao đẳng y có được làm người quản lý chuyên môn ngân hàng mô không?

Ngày hỏi:14/11/2020

Em muốn hỏi, em đã tốt nghiệp cao đẳng y, vậy em có được làm người quản lý chuyên môn của ngân hàng mô không? Mong tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 35 Luật hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến lấy xác 2006 quy định như sau:

      Tiêu chuẩn của người quản lý chuyên môn ngân hàng mô:

      a) Có bằng tốt nghiệp đại học y, dược hoặc chuyên ngành sinh học, hóa học;

      b) Có thời gian công tác từ ba năm trở lên tại các cơ sở y tế hoặc chuyên ngành sinh học, hoá học;

      c) Có đạo đức nghề nghiệp;

      d) Có đủ sức khỏe hành nghề;

      đ) Không đang trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến chuyên môn theo bản án, quyết định của Toà án; đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang trong thời gian chấp hành bản án hình sự của tòa án hoặc quyết định áp dụng biện pháp hành chính đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh; đang trong thời gian bị kỷ luật từ cảnh cáo trở lên có liên quan trực tiếp đến hoạt động chuyên môn; mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

      Như vậy, có thể thấy điều kiện đầu tiền phải là có bằng tốt nghiệp đại học y, dược hoặc chuyên ngành sinh học, hóa học. Trường hợp của bạn sẽ không đáp ứng điều kiện trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn