Tốt nghiệp cấp 3 năm 2020 thì có bị gọi khám tuyển nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:14/05/2020

Hiện đang làm công tác đoàn tại một trường cấp 3. Có thắc mắc sau tôi muốn nhờ các bạn cung cấp thông tin. Đối với những học sinh tốt nghiệp THPT vào năm 2020 thì vào dịp cuối năm những người đó có phải tham gia Nghĩa vụ quân sự không? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP. Có quy định về tiêu chuẩn khám tuyển nghĩa vụ quân sự như sau:

      - Về tuổi đời:

      + Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

      + Công dân nam được đào tạo cao đẳng, đại học đã tạm hoãn gọi nhập ngũ thì tuyển chọn gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

      - Tiêu chuẩn chính trị:

      + Thực hiện theo quy định của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an về tiêu chuẩn chính trị trong tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội.

      + Đối với các cơ quan, đơn vị trọng yếu, cơ mật và lực lượng vệ binh, kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng về cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội.

      - Tiêu chuẩn sức khoẻ:

      + Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện Nghĩa vụ quân sự.

      Các trường hợp được miễn gọi nghĩa vụ quân sự:

      - Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một.

      - Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ.

      - Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

      - Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân.

      - Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

      Và tại Khoản 1 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây: Trong đó có:

      - Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

      => Như vậy, nếu học sinh THPT tốt nghiệp năm 2020 mà không đậu vào các trường đại học, cao đẳng chính quy cũng không thuộc trường hợp được miễn nêu trên thì vẫn thuộc diện phải tham gia khám tuyển nghĩa vụ quân sự.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn