Trả lại phần đã lĩnh khi rút khỏi họ đúng không?

Ngày hỏi:30/07/2019

Mẹ tôi và một số cô chú trong xóm cùng nhau góp họ, năm nay đến lượt mẹ tôi lĩnh, mẹ tôi có ý định lĩnh xong rồi rút ra, không góp họ nữa. Vậy cho hỏi, nếu mẹ tôi rút ra khỏi họ thì mẹ tôi có phải trả phần được lĩnh không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trả lại phần đã lĩnh khi rút khỏi họ đúng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 10 Nghị định 19/2019/NĐ-CP quy định việc rút ra dây họ như sau:

      "Thành viên đã lĩnh họ có thể rút khỏi dây họ nhưng phải góp các phần họ chưa góp và giao cho chủ họ hoặc thành viên giữ sổ họ trong trường hợp không có chủ họ theo quy định tại khoản 1 Điều 12 của Nghị định này."

      Như vậy, mẹ bạn có thể rút ra khỏi dây họ, khi rút ra mẹ bạn không phải trả phần được lĩnh. Mà mẹ bạn phải góp phần mẹ bạn chưa góp và giao cho chủ họ hoặc thành viên giữ sổ.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn