Trách nhiệm bồi thường thiệt hại khi con từ 15 đến 18 tuổi gây ra

Ngày hỏi:19/02/2016

Con tôi 15 tuổi, trong lúc đi chơi cùng bạn bè đã gây thiệt hại tài sản người khác. Người thiệt hại yêu cầu bồi thường. Tôi vì muốn cho con tôi thấy trách nhiệm nên không muốn bồi thường mà không biết có được không? Hơn nữa, ở tuổi này con tôi có thể tự chịu trách nhiệm không?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Tuy chị muốn để con chị thấy được trách nhiệm về hành vi sai phạm của mình, nhưng chị không thể bỏ mặc cho con chị.

    Bởi, theo khoản 2 Điều 606 Bộ luật Dân sự quy định: Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình. Nếu không đủ tài sản để bồi thường thì cha, mẹ phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của mình.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn