Trách nhiệm của Bộ Công an trong việc quản lý hộ tịch

Ngày hỏi:03/11/2016

Trách nhiệm của Bộ Công an trong việc quản lý hộ tịch. Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Hương, đang sinh sống ở Nam Định, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi Bộ Công an có trách nhiệm gì trong việc quản lý hộ tịch? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Thanh Hương_091**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm của Bộ Công an trong việc quản lý hộ tịch được quy định tại Điều 68 Luật Hộ tịch 2014, theo đó:

      Bộ Công an chủ trì, phối hợp với Bộ Tư pháp, Bộ Ngoại giao và các bộ, ngành liên quan thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn sau đây:

      1. Bảo đảm kết nối Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư với Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử theo quy định của pháp luật;

      2. Bảo đảm an ninh, an toàn thông tin trong Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử;

      3. Thực hiện các nhiệm vụ khác liên quan đến công tác hộ tịch.

      Trên đây là quy định về trách nhiệm của Bộ Công an trong việc quản lý hộ tịch. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật Hộ tịch 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn