Trách nhiệm của công dân được tuyển chọn thực hiện nghĩa vụ công an

Ngày hỏi:30/08/2019

Tôi có dự đăng đăng ký nghĩa vụ công an. Được biết vừa có quy định về thực hiện nghĩa vụ tham gia công an nhân dân. Anh chị cho tôi hỏi Trách nhiệm của công dân được tuyển chọn thực hiện nghĩa vụ công an như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm của công dân được tuyển chọn thực hiện nghĩa vụ công an
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 15 Nghị định 70/2019/NĐ-CP (có hiệu lực ngày 10/10/2019) thì Trách nhiệm của công dân được tuyển chọn thực hiện nghĩa vụ như sau:

      1. Có mặt đúng thời gian và địa điểm ghi trong lệnh gọi. Nếu có lý do chính đáng mà không thể đến đúng thời gian, địa điểm thì phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú hoặc cơ quan, tổ chức nơi làm việc và báo cáo Trưởng Công an cấp huyện.

      2. Trong thời gian phục vụ tại ngũ thực hiện nghĩa vụ, trách nhiệm và những việc sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân không được làm quy định tại Điều 31, Điều 32 Luật Công an nhân dân năm 2018.

      Trên đây là quy định về trách nhiệm của công dân được tuyển chọn thực hiện nghĩa vụ công an.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghĩa vụ công an
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn