Trách nhiệm của UBND xã khi trẻ em bị bỏ rơi

Ngày hỏi:20/08/2020

UBND xã có trách nhiệm gì khi trẻ em bị bỏ rơi? Liệu pháp luật có quy định đối với trường hợp này không? Hay quy định chung chung mọi người đều có trách nhiệm nuôi dưỡng trẻ bị bỏ rơi?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm của UBND xã khi trẻ em bị bỏ rơi
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2a Điều 15 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định trách nhiệm của UBND cấp xã về trẻ bị bỏ rơi, cụ thể như sau:

      Trường hợp trẻ em bị bỏ rơi thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi phát hiện trẻ em bị bỏ rơi có trách nhiệm tìm người hoặc tổ chức tạm thời nuôi dưỡng trẻ em; nếu có người nhận trẻ em làm con nuôi thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi phát hiện trẻ em bị bỏ rơi xem xét, giải quyết theo quy định của pháp luật; nếu không có người nhận trẻ em làm con nuôi thì lập hồ sơ đưa trẻ em vào cơ sở nuôi dưỡng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Trẻ em bị bỏ rơi
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn