Trẻ em của hộ nghèo có phải nộp lệ phí đăng ký khai sinh không ?

Ngày hỏi:02/11/2015

Em tôi thuộc diện hộ nghèo, mới sinh con được 1 tuần, có người họ hàng nói rằng, vợ chồng em tôi thuộc hộ nghèo nên khi đăng ký khai sinh cho Bé sẽ không phải nộp lệ phí đăng ký khai sinh. Tôi muốn hỏi, họ nói như vậy có đúng không? Xin cám ơn !

    • Tại Điều 23 của Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em năm 2004, quy định về trách nhiệm đăng ký khai sinh như sau:

      « 1. Cha mẹ, người giám hộ có trách nhiệm khai sinh cho trẻ em đúng thời hạn.

      2. Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là Uỷ ban nhân dân cấp xã) có trách nhiệm thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ em; vận động cha mẹ, người giám hộ khai sinh cho trẻ em đúng thời hạn.

      3. Trẻ em của hộ nghèo không phải nộp lệ phí đăng ký khai sinh ».

      Theo quy định trên thì trường hợp của em bạn, khi đăng ký khai sinh cho Bé sẽ không phải nộp lệ phí đăng ký khai sinh.


    Nguồn:

    Trang thông tin tuyên truyền, Phổ biến pháp luật - Hội đồng phổ biến, giáo dục pháp luật TP Hà Nội
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn