Trẻ mất cha còn mẹ thì có được xác định là trẻ mồ côi theo quy định pháp luật?

Ngày hỏi:17/09/2021

Trẻ mất cha nhưng còn mẹ thì có được xác định là trẻ mồ côi theo quy định pháp luật không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 6 Điều 3 Luật Nuôi con nuôi 2010 có quy định:

      Trẻ em mồ côi là trẻ em mà cả cha mẹ đẻ đã chết hoặc một trong hai người đã chết và người kia không xác định được.

      Như vậy, trẻ em mất cha nhưng vẫn còn mẹ thì không được xác định là trẻ em mồ côi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn