Trẻ sơ sinh chết 10 tiếng sau sinh có cần làm khai tử?

Ngày hỏi:04/05/2019

Trường hợp trẻ em chết 10 tiếng sau khi sinh, cha mẹ có cần làm khai sinh và khai tử? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 30 Bộ luật dân sự 2015 quy định về khai sinh, khai tử với trẻ em sơ sinh như sau:

      - Trẻ em sinh ra mà sống được từ hai mươi bốn giờ trở lên mới chết thì phải được khai sinh và khai tử; nếu sinh ra mà sống dưới hai mươi bốn giờ thì không phải khai sinh và khai tử, trừ trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ có yêu cầu.

      Như vậy đối với trường hợp trên, cha mẹ không cần phải làm khai sinh và khai tử. trong trường hợp cha mẹ vẫn muốn thực hiện khai sinh và khai tử thì vẫn được phép.

      Trên đây là nội dung tư vấn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn