Trích dẫn nội dung không cần xin phép

Ngày hỏi:18/11/2010
Những nội dung nào khi trích dẫn không phải xin phép?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Những tin tức thời sự thuần tuý đưa tin quy định tại khoản 1 Điều 15 của Luật Sở hữu trí tuệ là các thông tin báo chí ngắn hàng ngày, chỉ mang tính chất đưa tin mà không có tính sáng tạo thì không được pháp luật bảo hộ quyền tác giả. Do đó việc đăng tải lại những nội dung này không cần xin phép tác giả.

      Ngoài ra, việc sử dụng tác phẩm trong các trường hợp nhằm mục đích học tập cũng có thể được trích dẫn lại nếu không nhằm mục đích thương mại; Trích dẫn hợp lý tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để bình luận hoặc minh họa trong tác phẩm của mình; Trích dẫn tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để viết báo, dùng trong ấn phẩm định kỳ, trong chương trình phát thanh, truyền hình, phim tài liệu.v.v Những trường hợp này pháp luật đều không cấm và đều không phải xin phép tác giả.


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn