Trong thời gian thuê khoán mà bò đẻ thì giải quyết ra sao?

Ngày hỏi:02/01/2019

Tôi có thuê khoản 1 đàn bò 10 con. Đến nay thì nó gần đẻ rồi. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi: Trong thời gian thuê khoán mà bò đẻ thì giải quyết ra sao? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hợp đồng thuê khoán tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê khoán giao tài sản cho bên thuê khoán để khai thác công dụng, hưởng hoa lợi, lợi tức thu được từ tài sản thuê khoán và bên thuê khoán có nghĩa vụ trả tiền thuê.

      Theo đó, tại Điều 491 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định như sau:

      Trong thời hạn thuê khoán gia súc, bên thuê khoán được hưởng một nửa số gia súc sinh ra và phải chịu một nửa thiệt hại về gia súc thuê khoán do sự kiện bất khả kháng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

      => Như vậy, trong thời gian thuê khoán mà số bò bạn thuê đẻ thì bạn sẽ được hưởng một nửa số bò sinh ra bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn