Trụ sở của pháp nhân theo quy định của Bộ Luật dân sự 1995

Theo dõi sự thay đổi của Trụ sở của pháp nhân
Ngày hỏi:07/04/2018

Trụ sở của pháp nhân theo quy định của Bộ Luật dân sự 1995 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Minh Thiên hiện đang sống và làm việc tại Đồng Tháp. Tôi hiện đang tìm hiểu về pháp luật dân sự Việt Nam qua từng thời kỳ Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi trụ sở của pháp nhân theo quy định của Bộ Luật dân sự 1995 được quy định như thế nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập. 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Trụ sở của pháp nhân theo quy định của Bộ Luật dân sự 1995 quy định tại Điều 98, theo đó:

    Nơi đặt cơ quan điều hành của pháp nhân là trụ sở của pháp nhân.

    Pháp nhân có thể chọn nơi khác làm địa chỉ liên lạc.

    Ngoài ra liên quan tới vấn đề này chúng tôi sẽ cung cấp đến bạn những thông tin sau:

    Cũng theo quy định tại Bộ Luật dân sự 1995, tên gọi của pháp nhân được quy định như sau:

    1- Pháp nhân phải có tên gọi riêng bằng tiếng Việt, thể hiện rõ loại hình tổ chức của pháp nhân và phân biệt với các pháp nhân khác trong cùng một lĩnh vực hoạt động.

    2- Pháp nhân phải sử dụng tên gọi của mình trong giao dịch dân sự.

    3- Tên gọi của pháp nhân được pháp luật công nhận và bảo vệ.

    Trên đây là tư vấn về trụ sở của pháp nhân theo quy định của Bộ Luật dân sự 1995. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Bộ luật dân sự 1995. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chào thân ái và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn