Trường hợp nào sẽ xóa tên một người trong hộ khẩu?

Ngày hỏi:16/01/2020

Cho mình hỏi: Theo quy định hiện hành thì khi nào tên của một người sẽ bị xóa trong Sổ hộ khẩu? Mình cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp nào sẽ xóa tên một người trong hộ khẩu?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 22 Luật Cư trú 2006 quy định:

      1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

      a) Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

      b) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

      c) Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;

      d) Ra nước ngoài để định cư;

      đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

      2. Cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú thì cũng có thẩm quyền xoá đăng ký thường trú.

      3. Thủ tục cụ thể xoá đăng ký thường trú và điều chỉnh hồ sơ, tài liệu, sổ sách có liên quan do Bộ trưởng Bộ Công an quy định.

      Như vậy, theo quy định trên có 5 trường hợp cá nhân sẽ bị xóa đăng ký thường trú, có nghĩa là việc xóa tên trong sổ hộ khẩu không thể tự ý thực hiện mà chỉ được xóa tên họ trong sổ hộ khẩu khi rơi vào các trường hợp trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn