Trường hợp ông nội và bố chết cùng lúc thì người con có được hưởng thừa kế của ông và bố không?

Ngày hỏi:24/10/2015

Yêu cầu chia thừa kết trong trường hợp ông nội và bố chết cùng lúc thì người con có được hưởng thừa kế của ông và bố không?

    Nội dung này được Văn phòng luật sư Kết Nối tư vấn như sau:

    • Theo như yêu cầu của Quý khách hàng tư vấn, Văn phòng Luật sư Kết Nối đưa ra quan điểm tư vấn, giải quyết đối với trường hợp ông nội, bố chết cùng lúc như sau:

      1/ Các cơ sở pháp lý của việc giải quyết yêu cầu chia thừa kế đối với trường hợp ông nội và bố chết cùng lúc

      Căn cứ theo Điều 677 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về thừa kế thế vị:

      “Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống’’

      Như vậy, với các căn cứ pháp luật trên thì trong trường hợp không có di chúc, thì người con vẫn được hưởng thừa kế đối với phần di sản của ông và bố để lại

      2/ Văn phòng Luật sư Kết Nối tư vấn hướng giải quyết và hỗ trợ như sau:

      + Tư vấn các quy định pháp luật, định hướng giải quyết cũng như hồ sơ cần chuẩn bị;

      + Chuẩn bị hồ sơ khởi kiện, đưa ra các quan điểm giải quyết;

      + Nếu vụ việc phát sinh tranh chấp các bên khởi kiện ra Tòa án để yêu cầu giải quyết chia thừa kế theo quy định pháp luật;

      + Cử Luật sư bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho Quý khách hàng trong trường hợp các bên kiện tụng về việc yêu cầu chia thừa kế.


    Nguồn:

    Luật Kết Nối
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn