Truy tặng Kỷ niệm chương cho người hiến xác tình nguyện

Ngày hỏi:14/11/2020

Theo quy định pháp luật thì có phải sẽ thực hiện việc truy tặng Kỷ niệm chương cho người hiến xác tình nguyện hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 25 Luật hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến lấy xác 2006 quy định như sau:

      Người đã hiến bộ phận cơ thể ở người sau khi chết, hiến xác được truy tặng Kỷ niệm chương vì sức khỏe nhân dân theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

      Như vậy, căn cứ quy định trên có thể thấy người hiến xác khi chết, sẽ được truy tặng Kỷ niệm chương vì sức khỏe nhân dân theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn