Từ bao nhiêu tuổi mới được phép nhận con nuôi?

Ngày hỏi:01/08/2019

Con gái tôi năm nay 21 tuổi mới tốt nghiệp cao đẳng dược, nó có nguyện vọng làm single mom nên muốn nhận một đứa trẻ bị bỏ rơi làm con nuôi. Cho tôi hỏi nó đã đủ tuổi nhận con nuôi chưa?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Từ bao nhiêu tuổi mới được phép nhận con nuôi?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 3 Luật Nuôi con nuôi 2010 thì nhận con nuôi là việc xác lập quan hệ cha, mẹ, con giữa những người nhận con nuôi và người được nhận nuôi. Trong đó, cha mẹ nuôi là người nhận con sau khi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký.

      Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau:

      a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.

      b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên.

      c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở, bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi.

      d) Có tư cách đạo đức tốt.

      Nếu con gái bạn đáp ứng đủ các yêu cầu trên, nộp hồ sơ và được Ủy ban nhân dân cấp xã chứng nhận đủ các điều kiện theo quy định luật này, nhận nuôi con nuôi theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn