Tù nhân sẽ được xét đặc xá vào các ngày nào trong năm?

Ngày hỏi:30/08/2019

Ban biên tập cho hỏi thời gian đặc xá cho các tù nhân là khi nào? Mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 5 Luật đặc xá 2018 quy định về thời điểm xem xét đặc xá, cụ thể như sau:

      - Chủ tịch nước xem xét, quyết định về đặc xá nhân sự kiện trọng đại, ngày lễ lớn của đất nước.

      - Chủ tịch nước xem xét, quyết định đặc xá trong trường hợp đặc biệt để đáp ứng yêu cầu đối nội, đối ngoại của Nhà nước mà không phụ thuộc vào thời điểm quy định tại khoản 1 Điều này.

      Như vậy, Chủ tịch nước sẽ xem xét và quyết định thời gian đặc xá theo thời gian quy định tại Điều luật trên, thông thường vào những ngày lễ lớn của đất nước như: Ngày quốc khánh 02/9; ngày giải phóng miền nam 30/4.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn