Ủy ban nhân dân cấp huyện thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ trong trường hợp nào?

Ngày hỏi:12/01/2019

Em hiện đang có nhu cầu tìm hiểu về thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp huyện, nhưng tôi có nghe nói là đăng ký khai sinh là đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh. Nhưng lại nghe Ủy ban nhân dân cấp huyện cũng thực hiện đăng ký khai sinh nữa là sao ạ? Vậy thì Ủy ban nhân dân cấp huyện thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ trong trường hợp nào? Em không hiểu lắm, mong được hỗ trợ giúp.

Kim Liên (********@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 35 Luật hộ tịch 2014, có quy định Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ em trong các trường hợp sau đây:

      1. Trẻ em được sinh ra tại Việt Nam:

      a) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch;

      b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam cư trú ở trong nước còn người kia là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

      c) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

      d) Có cha và mẹ là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch;

      2. Trẻ em được sinh ra ở nước ngoài chưa được đăng ký khai sinh về cư trú tại Việt Nam:

      a) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam;

      b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam.

      => Như vậy, Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ em có yếu tố nước ngoài bạn nhé.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn