Vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên liệu có bị xóa đăng ký thường trú?

Ngày hỏi:14/08/2021

Theo luật mới thì khi công dân vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên liệu có bị xóa đăng ký thường trú không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm đ Khoản 1 Điều 24 Luật cư trú 2020 quy định về các trường hợp xóa đăng ký thường trú như sau:

      - ...

      - Vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng, trừ trường hợp xuất cảnh ra nước ngoài nhưng không phải để định cư hoặc trường hợp đang chấp hành án phạt tù, chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng.

      Như vậy, không phải cứ vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên thì bị xóa đăng ký thường trú mà khi không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng theo quy định trên mới thực hiện việc xóa đăng ký thường trú.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn