Vay mượn tiền có cần lập thành hợp đồng bằng văn bản hay không?

Ngày hỏi:22/02/2019

Tôi đang có thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Vay mượn tiền có cần lập thành hợp đồng bằng văn bản hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vay mượn tiền có cần lập thành hợp đồng bằng văn bản hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Như chúng ta đã biết thì tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản.

      Theo đó, tại Điều 463 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về hợp đồng vay tài sản như sau:

      Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

      Bên cạnh đó, pháp luật dân sự cũng có quy định rằng hợp đồng có thể được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể.

      => Như vậy, theo quy định này thì vay mượn tiền không bắt buộc phải lập thành hợp đồng bằng văn bản bạn nhé. Tuy nhiên, để phòng tránh những rủi ro pháp lý liên quan thì bạn nên lập thành văn bản cụ thể để đảm bảo hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn