Về chế độ với vợ liệt sĩ tái giá

Ngày hỏi:14/07/2015

Theo phản ánh của bà Vũ Thị Tươm (TP. Hải Phòng), chồng bà tên là Đinh Viết Đạo hy sinh năm 1972. Năm 1978 bà Tươm tái giá nhưng vẫn nuôi dưỡng các con. Sau đó, bố mẹ của liệt sĩ Đạo đã làm đơn xác nhận bà Tươm không nuôi con để các con của bà được hưởng chính sách hỗ trợ đối với con liệt sĩ không nơi nương tựa. Hiện, bố mẹ của liệt sĩ Đạo đã chết, bà Tươm vẫn đang thờ cúng liệt sĩ. Vừa qua, bà Tươm làm thủ tục đề nghị hưởng chế độ đối với vợ liệt sĩ tái giá, nhưng hồ sơ bị trả về với lý do, trước đây bố mẹ của liệt sĩ Đạo đã có đơn xác nhận bà Tươm không nuôi con nên bà không được giải quyết chế độ đối với vợ liệt sĩ đã tái giá. Bà Tươm hỏi, trường hợp của bà có được hưởng chế độ đối với vợ liệt sĩ đã tái giá không?

    Nội dung này được CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ THÀNH PHỐ HẢI PHÒNG tư vấn như sau:

    • Tiếp nhận phản ánh của bà Tươm qua Cổng TTĐT Chính phủ, Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội huyện Thủy Nguyên đã kiểm tra, xác minh và đối chiếu với hồ sơ liệt sĩ Đinh Viết Đạo do Sở Lao động – Thương binh và Xã hội TP. Hải Phòng đang quản lý và có ý kiến như sau:

      Theo hồ sơ, ngày 1/11/1977, bà Tươm đã có đơn trình bày sau khi chồng hy sinh, bà không ở vậy nuôi con được và đi lấy chồng ngày 21/12/1976. Hiện nay 2 cháu ở với ông bà, bản thân không trông nom được các cháu. Bà đề nghị giải quyết chế độ cho các con liệt sĩ (đơn có xác nhận ngày 2/11/1977 của UBND xã Lập Lễ).

      Theo Giấy chứng nhận tình hình thân nhân liệt sĩ Đinh Viết Đạo do ông Đinh Viết Đậu là bố liệt sĩ kê khai thì thân nhân liệt sĩ bao gồm: Bố đẻ Đinh Viết Đậu, mẹ đẻ Đinh Thị Nừi, vợ Vũ Thị Tươm đã đi lấy chồng ngày 21/12/1976 và 2 con Đinh Thanh Sơn và Đinh Viết Giang mồ côi ở với ông bà nội (Giấy chứng nhận đã được UBND xã Lập Lễ, Phòng Thương binh – Xã hội xác nhận ngày 23/6/1977).

      Ngày 8/12/1977, Sở Thương binh – Xã hội TP. Hải Phòng (cũ) đã ban hành Quyết định số 3670/TBXH trợ cấp tuất cho thân nhân liệt sĩ Đinh Viết Đạo được hưởng từ ngày 1/1/1977 trong đó có 2 con liệt sĩ là Đinh Thanh Sơn và Đinh Viết Giang được hưởng trợ cấp tuất con liệt sĩ mồ côi.

      Căn cứ Điều 20 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định vợ hoặc chồng của liệt sĩ đã lấy chồng hoặc lấy vợ khác nhưng nuôi con liệt sĩ đến tuổi trưởng thành hoặc chăm sóc bố mẹ liệt sĩ khi còn sống được gia đình hoặc họ tộc và UBND xã công nhận thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng.

      Như vậy, 2 con của liệt sĩ là Đinh Thanh Sơn và Đinh Viết Giang đã được hưởng trợ cấp tuất con liệt sĩ mồ côi nên bà không đủ điều kiện để xem xét thực hiện chế độ tuất liệt sĩ tái giá theo Điều 20 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP nêu trên.


    Nguồn:

    Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hải Phòng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn