Về quê tham gia nghĩa vụ quân sự có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Ngày hỏi:30/09/2021

Em mới chấm dứt hợp đồng lao động ở thành phố và về quê để tham gia Nghĩa vụ quân sự, mọi hồ sơ thủ tục để nhận bảo hiểm thất nghiệp em điều có đủ. Tuy nhiên, cái vướng mắc của em là, em về tham gia nghĩa vụ thì có đáp ứng điều kiện là chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 49 Luật Việc làm năm 2013 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

      Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

      - ...

      - Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

      - Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

      + Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an.

      Như vậy, theo quy định trên và trường hợp của bạn đề cập thì bạn đã có đủ hồ sơ nộp để hưởng trợ cấp thất nghiệp. Tuy nhiên, bạn phải về tham gia nghĩa vụ quân sự nên điều kiện về chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp bạn không cần phải xem xét nhé. Do đó, bạn vẫn đáp ứng các điều kiện và được hưởng khoản trợ cấp này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn