Việc đăng ký giao dịch bảo đảm được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:03/03/2018

Việc đăng ký giao dịch bảo đảm được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Đức Phú, tôi đang tìm hiểu quy định về giao dịch bảo đảm, có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là việc đăng ký giao dịch bảo đảm được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn! 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc đăng ký giao dịch bảo đảm được quy định tại Điều 12 Nghị định 163/2006/NĐ-CP giao dịch bảo đảm, cụ thể như sau:

      - Các trường hợp phải đăng ký bao gồm:

      + Thế chấp quyền sử dụng đất;

      + Thế chấp quyền sử dụng rừng, quyền sở hữu rừng sản xuất là rừng trồng;

      + Thế chấp tàu bay, tàu biển;

      + Các trường hợp khác, nếu pháp luật có quy định.

      - Các giao dịch bảo đảm không thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này được đăng ký khi cá nhân, tổ chức có yêu cầu.

      - Trình tự, thủ tục và thẩm quyền đăng ký giao dịch bảo đảm được thực hiện theo quy định của pháp luật về đăng ký giao dịch bảo đảm.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về việc đăng ký giao dịch bảo đảm. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Nghị định 163/2006/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giao dịch bảo đảm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn