Việc kê biên tài sản đối với pháp nhân thương mại trong tố tụng hình sự được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:30/03/2019

Tôi đang có thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Việc kê biên tài sản đối với pháp nhân thương mại trong tố tụng hình sự được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ông Lại Văn Trình - Phó chánh án Tòa án nhân dân Quận 10 tư vấn như sau:

    • Tại Điều 437 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 có quy định về việc kê biên tài sản đối với pháp nhân thương mại như sau:

      - Kê biên tài sản áp dụng đối với pháp nhân bị khởi tố, điều tra, truy tố, xét xử về tội mà Bộ luật hình sự quy định hình phạt tiền hoặc để bảo đảm bồi thường thiệt hại.

      - Chỉ kê biên phần tài sản tương ứng với mức có thể bị tịch thu, phạt tiền hoặc bồi thường thiệt hại. Tài sản bị kê biên được giao cho người đứng đầu pháp nhân có trách nhiệm bảo quản; nếu để xảy ra việc tiêu dùng, sử dụng trái phép, chuyển nhượng, đánh tráo, cất giấu, hủy hoại tài sản bị kê biên thì người này phải chịu trách nhiệm theo quy định của pháp luật.

      - Khi kê biên tài sản của pháp nhân phải có mặt những người sau:

      + Người đại diện theo pháp luật của pháp nhân;

      + Đại diện chính quyền xã, phường, thị trấn nơi pháp nhân có tài sản bị kê biên;

      + Người chứng kiến.

      - Thẩm quyền, trình tự, thủ tục kê biên tài sản được thực hiện theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc kê biên tài sản đối với pháp nhân thương mại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn