Việc xác định thứ tự lĩnh hụi không có lãi được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:31/10/2018

Tôi đang có tham gia chơi hụi theo hình thức là không có lãi. Vậy cho tôi hỏi: Việc xác định thứ tự lĩnh hụi không có lãi được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về vấn đề này thì tại Điều 12 Nghị định 144/2006/NĐ-CP về họ, hụi, biêu, phường do Thủ tướng Chính phủ ban hành có quy định như sau:

      "Điều 12. Xác định thứ tự lĩnh họ

      Thứ tự lĩnh hụi trong họ không có lãi được xác định bằng hình thức bốc thăm, trừ trường hợp có thoả thuận khác."

      Như vậy, theo quy định này thì việc xác định thứ tự lĩnh hụi không có lãi được xác định bằng hình thức bốc thăm, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác bạn nhé.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc xác định thứ tự lĩnh hụi không có lãi. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 144/2006/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn