Viêm da cơ địa có đủ điều kiện đi nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:11/12/2020
Anh/chị cho em hỏi em bị viêm da cơ địa thì có phải đủ sức khỏe đi Nghĩa vụ quân sự không ạ? Em cảm ơn.
 
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Viêm da cơ địa có đủ điều kiện đi nghĩa vụ quân sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP về chỉ tiêu phân loại sức khỏe nghĩa vụ quân sự thì:

      - Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

      - Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

      - ....

      - Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

      Theo Phụ lục 1 Phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì:

      Viêm da cơ địa: Chấm điểm 6.

      Và theo Điểm a Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì chỉ tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 tham gia nghĩa vụ quân sự.

      Như vậy, bạn bị viêm da cơ địa thì sức khỏe loại 6, không đủ điều kiện về sức khỏe tham gia nghĩa vụ quân sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn