Viễn thị gần 1 độ có đi nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:07/11/2020
Em có thắc mắc về luật cần giải đáp. Năm nay em 23 tuổi, đã tốt nghiệp đại học, em bị một mắt viễn 0,75 độ, mắt còn lại 0,85 độ thì có thuộc trường hợp đi Nghĩa vụ quân sự không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3c Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định như sau:

      Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.

      Như vậy đối với trường hợp bị viễn thị bất cứ cấp độ nào cũng không đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn