Việt kiều về nước sinh sống có được cấp chứng minh nhân dân không?

Ngày hỏi:18/05/2020

Bạn tôi là người Việt Nam nhưng sau đó qua Trung Quốc định cư, giờ muốn về Việt Nam ổn định. Vậy cho hỏi bạn tôi được làm CMND không? Nhờ hỗ trợ. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 3 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định những đối tượng được cấp Chứng minh nhân dân, cụ thể như sau:

      - Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên, đang cư trú trên lãnh thổ Việt Nam (sau đây gọi tắt là công dân) có nghĩa vụ đến cơ quan công an nơi đăng ký hộ khẩu thường trú làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân theo quy định của Nghị định này.

      - Mỗi công dân chỉ được cấp một Chứng minh nhân dân và có một số chứng minh nhân dân riêng.

      Như vậy, nếu bạn của bạn về cư trú tại Việt Nam có hộ khẩu thường trú tại 1 địa phương nhất định thì khi bạn của bạn đủ 14 tuổi có nghĩa vụ đến cơ quan công an nơi đăng ký hộ khẩu để làm chứng minh nhân dân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn