Vợ chồng bỏ nhau thì có được kết hôn lại với người khác?

Ngày hỏi:13/02/2020

Thưa luật sư tôi có đăng ký kết hôn trên pháp luật nhưng nay vợ chồng bỏ nhau theo phong tục tập quán như vậy tôi có được phép kết hôn với người khác không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 5 Điều 3 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định:

      Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật này về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn.

      Khoản 2c Điều 5 Luật này nghiêm cấm hành vi:

      Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ.

      Như vậy, ở đây nếu vợ chồng bạn bỏ nhau nhưng chưa ly hôn (chưa có bản án/quyết định của Tòa) thì không thể kết hôn được với người khác. Do đó, chỉ khi vợ chồng bạn đã ly hôn theo bản án/quyết định của Tòa thì khi đó bạn mới có quyền kết hôn với người mới.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đăng kí kết hôn
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn