Vợ chồng có phải cùng hộ khẩu không?

Ngày hỏi:07/05/2014
Tôi có hộ khẩu tại Hà Nội, nay tôi lấy chồng về huyện Yên Mô, tỉnh Ninh Bình. Hiện tại vợ chồng tôi đang ở trọ và làm việc trên thành phố Ninh Bình. Tôi không muốn chuyển khẩu về nhà chồng mà vẫn muốn mang hộ khẩu Hà Nội . Xin hỏi như vậy liệu có được không? (tôi hiện thi thoảng vẫn lên nhà bố mẹ trên Hà Nội chơi)

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Công ty Luật Vinabiz xin trả lời câu hỏi như sau:

      Căn cứ vào Điều 3 Luật Cư trú số 81/2006/QH11 quy định: Công dân có đủ điều kiện đăng ký thường trú, tạm trú thì có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký thường trú, tạm trú.

      Như vậy, về nguyên tắc, pháp luật hiện hành không có quy định bắt buộc hai vợ chồng phải chuyển hộ khẩu về chung một nhà nên bạn và vợ bạn có thể có nơi đăng ký thường trú khác nhau. Tuy nhiên, nếu muốn chuyển hộ khẩu về chung một nhà, các bạn có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn