Vợ, chồng có quyền nhập, không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung

Ngày hỏi:17/11/2015

Tôi vừa được thừa kế từ cha mẹ một thửa đất có giá trị. Chồng tôi lại đề nghị tôi bán thửa đất đó để anh lấy vốn kinh doanh. Nhưng vì nhiều lý do tế nhị, thật sự tôi không muốn. Sau này dù vợ chồng tôi có chuyện gì xảy ra thì đó vẫn là tài sản của riêng tôi, có phải không?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Điều chị mong muốn nói trên hoàn toàn thực hiện được. Bởi, theo quy định tại Điều 32 Luật Hôn nhân và Gia đình thì vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Theo điều luật trên, tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

    Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

    Theo khoản 1 Điều 95 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định việc chia tài sản khi ly hôn: Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn