Vợ chồng có thể thỏa thuận việc chia tài sản, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con khi thuận tình ly hôn

Ngày hỏi:05/02/2016

Vợ chồng tôi không hợp tính nhau nên đã quyết định thuận tình ly hôn. Khi quyết định điều này, vì tôi không muốn có những rắc rối xảy ra, chúng tôi cần thỏa thuận những vấn đề gì?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Để không phải có những rắc rối xảy ra như chị lo lắng và đặc biệt là đảm bảo quyền lợi của cả đôi bên và con (nếu có), khi quyết định thuận tình ly hôn, chị và chồng chị căn cứ vào quy định tại Điều 55 Luật Hôn nhân và Gia đình để giải quyết vấn đề về con và tài sản,…

    Điều luật này quy định như sau: Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy 2 bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn. Nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì tòa án giải quyết việc ly hôn


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn