Vợ chồng đã có con thì có được nhờ mang thai hộ không?

Ngày hỏi:11/11/2020

Vợ chồng tôi đã sinh được một người con gái, sau sinh vợ tôi được bác sĩ bảo là không thể mang thai được nữa. Hiện nay vợ chồng tôi muốn nhờ người mang thai hộ để kiếm con trai thì có được hay không? Nhờ tư vấn. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về điều kiện nhờ người mang thai hộ, cụ thể như sau:

      Vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:

      - Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;

      - Vợ chồng đang không có con chung;

      - Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

      Theo quy định này thì vợ chồng phải đang không có con chung. Trường hợp của bạn, vợ chồng bạn đã có con chung cho nên không đáp ứng điều kiện quy định nêu trên. Như vậy, vợ chồng bạn không thể nhờ người mang thai hộ được.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn