Vợ có được bán xe khi chồng đi công tác?

Ngày hỏi:01/10/2019

Xin hỏi luật sư, tôi có 1 chiếc xe và làm giấy thừa kế lại cho vợ, nhưng tôi đi công tác nửa tháng về thì vợ tôi bán chiếc xe đó mà không cho tôi hay biết, vậy có hợp pháp không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vợ có được bán xe khi chồng đi công tác?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 643 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

      Di chúc có hiệu lực từ thời điểm mở thừa kế.

      Điều 611 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

      1. Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. Trường hợp Tòa án tuyên bố một người là đã chết thì thời điểm mở thừa kế là ngày được xác định tại khoản 2 Điều 71 của Bộ luật này.

      2. Địa điểm mở thừa kế là nơi cư trú cuối cùng của người để lại di sản; nếu không xác định được nơi cư trú cuối cùng thì địa điểm mở thừa kế là nơi có toàn bộ di sản hoặc nơi có phần lớn di sản.

      Trường hợp này thì bạn vẫn còn sống nên di chúc đó vẫn chưa có hiệu lực và vợ bạn không có quyền bán xe. Hợp đồng này vô hiệu nên bạn có thể khởi kiện để yêu cầu Tòa án tuyên giao dịch vô hiệu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn