Vợ có được đổi họ theo chồng không?

Ngày hỏi:14/11/2016

Tôi kết hôn với chồng người Anh và chồng tôi muốn tôi đổi họ theo họ chồng (theo phong tục của nước chồng tôi, phụ nữ lấy họ chồng). Xin hỏi trường hợp của tôi có thể thực hiện được không và thủ tục như thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP về quản lý hộ tịch thì: Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch 2006 phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

      Đồng thời, Điều 27 Bộ luật Dân sự 2005 chỉ quy định quyền thay đổi họ tên trong các trường hợp sau:

      Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

      a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

      b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

      c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

      d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

      đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

      e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

      g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định”.

      Vì vậy, theo quy định của pháp luật Việt Nam thì bạn không thể thay đổi họ với lý do kết hôn.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc thay đổi họ tên của vợ theo họ chồng. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 123/2015/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn