Vợ có quyền yêu cầu hủy hết hôn của chồng với người khác hay không?

Ngày hỏi:15/02/2020

Tôi năm nay 29 tuổi, đã lập gia đình. Tuy nhiên dạo gần đây tôi phát hiện chồng tôi có kết hôn với người phụ nữ khác. Ban biên tập cho tôi hỏi: Tôi có quyền yêu cầu cơ quan chức năng hủy việc kết hôn giữa chồng tôi và người đó được hay không? Nếu có thì tôi phải chuẩn bị những thủ tục gì?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vợ có quyền yêu cầu hủy hết hôn của chồng với người khác hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2 Điều 10 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định:

      Cá nhân, cơ quan, tổ chức sau đây, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại các điểm a, c và d khoản 1 Điều 8 của Luật này:

      + Vợ, chồng của người đang có vợ, có chồng mà kết hôn với người khác; cha, mẹ, con, người giám hộ hoặc người đại diện theo pháp luật khác của người kết hôn trái pháp luật;

      + Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

      + Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

      + Hội liên hiệp phụ nữ.

      Như vậy, việc chồng bạn đã kết hôn với bạn mà còn kết hôn với người khác đã vi phạm điểm c Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

      Bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật đó.

      Theo Điều 3 Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP thì bạn cần chuẩn bị những giấy tờ cần thiết sau:

      -Giấy chứng nhận kết hôn đối với cá nhân hoặc giấy tờ, tài liệu khác chứng minh đã đăng ký kết hôn

      -Tài liệu, chứng cứ chứng minh việc kết hôn vi phạm điều kiện kết hôn

      -Trường hợp vợ chồng có đăng ký kết hôn nhưng không cung cấp được Giấy chứng nhận kết hôn do bị thất lạc thì phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân đã cấp Giấy chứng nhận kết hôn.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đăng ký kết hôn trái pháp luật
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn