Vợ có thể thay đổi dân tộc theo dân tộc của chồng?

Ngày hỏi:16/08/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì người vợ có được thay đổi dân tộc theo dân tộc của người chồng không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 3 Điều 29 Bộ luật dân sự 2015 có quy định về những trường hợp cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định lại dân tộc:

      - Xác định lại theo dân tộc của cha đẻ hoặc mẹ đẻ trong trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ thuộc hai dân tộc khác nhau;

      - Xác định lại theo dân tộc của cha đẻ hoặc mẹ đẻ trong trường hợp con nuôi đã xác định được cha đẻ, mẹ đẻ của mình.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì vợ không được thay đổi lại dân tộc theo dân tộc của người chồng.

      Bên cạnh đó, Bộ luật dân sự cũng có quy định;

      Việc xác định lại dân tộc cho người từ đủ mười lăm tuổi đến dưới mười tám tuổi phải được sự đồng ý của người đó.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn