Vợ cũ tái hôn thì có thể giành lại quyền nuôi con không?

Ngày hỏi:12/06/2019

Vợ chồng tôi ly hôn và quyền nuôi con thuộc về vợ tôi. Hiện nay thì vợ tôi đã tái hôn. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi vợ cũ tái hôn thì có thể giành lại quyền nuôi con không? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Hùng Dũng - dung*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì:

      1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

      2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

      a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

      b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

      3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

      4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

      5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

      a) Người thân thích;

      b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

      c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

      d) Hội liên hiệp phụ nữ.

      ==> Như bạn trình bày thì vợ bạn đã tái hôn và bạn muốn giành lại quyền nuôi con. Theo quy định trên đây thì bạn có thể thỏa thuận với vợ mình về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con. Hoặc bạn phải chứng minh vợ mình không đủ điều kiện trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con và yêu cầu Tòa án ra quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giành quyền nuôi con
    Ly hôn đòi quyền nuôi con
    Quyền nuôi con
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn