Vợ đang là sĩ quan công an thì chồng có được miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ?

Ngày hỏi:30/08/2021

Vợ đang là sĩ quan công an thì chồng có được miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 11 Luật Dân quân tự vệ 2019 có quy định:

      Công dân được miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ trong trường hợp sau đây:

      a) Vợ hoặc chồng, con của liệt sĩ;

      b) Vợ hoặc chồng, con của thương binh, bệnh binh, người bị nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

      c) Quân nhân dự bị đã được sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên;

      d) Người trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc Bà mẹ Việt Nam anh hùng; người trực tiếp nuôi dưỡng người suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

      đ) Người làm công tác cơ yếu.

      Như vậy, trường hợp vợ đang là sĩ quan công an thì chồng sẽ không thuộc diện được miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ. Tuy nhiên, trường hợp này người chồng sẽ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ theo Điểm c Khoản 1 Điều này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chiến sỹ Dân quân tự vệ
    Lực lượng dân quân tự vệ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn