Vợ không biết về khoản nợ của chồng thì có trách nhiệm cùng trả sau ly hôn không?

Ngày hỏi:06/07/2019

Chị tôi và anh chồng của chị ấy kết hôn với nhau đã được 5 năm, có hai con chung. Hiện nay, hai người cùng đồng ý ly hôn. Về con chung đã thỏa thuận được với nhau. Còn về tài sản thì chị tôi mới phát hiện gần đây người chồng có nợ anh Hùng số tiền 100 triệu đồng. Như vậy, sau khi ly hôn, chị tôi có phải cùng chồng cũ chịu trách nhiệm trả 100 triệu đồng cho anh Hùng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vợ không biết về khoản nợ của chồng thì có trách nhiệm cùng trả sau ly hôn không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về trách nhiệm liên đới của vợ, chồng quy định cụ thể như sau:

      “Vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ quy định tại Điều 37 của Luật này.”

      Theo đó, Điều 37 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có nội dung quy định như sau:

      Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:

      “…

      Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;

      Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình”

      Như vậy, vợ chồng chị bạn phải có trách nhiệm liên đới về nghĩa vụ quy định tại Điều 37 nêu trên.

      Căn cứ vào Điều 60 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định cụ thể như sau:

      Quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba vẫn có hiệu lực sau khi ly hôn, trừ trường hợp vợ chồng và người thứ ba có thỏa thuận khác.

      Tóm lại, sau khi ly hôn chị bạn vẫn phải chịu trách nhiệm liên đới với chồng cũ để thực hiện trả 100 triệu đồng cho anh Hùng nếu chồng chị bạn chứng minh được số tiền 100 triệu đồng mà anh vay từ anh Hùng là để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình hoặc tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình.

      Trên đây là nội dung tư vấn mà chúng tôi phản hồi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn