Vợ không có khả năng sinh con, tôi có được nhờ người khác mang thai hộ?

Ngày hỏi:20/06/2020

Chào anh chị, hiện tại vợ tôi mắc bệnh nên không có khả năng sinh con dù đã đi chữa trị rất nhiều nơi. Vì vậy cho tôi hỏi trường hợp này tôi có thể nhờ người khác mang thai hộ được không? Vợ chồng em chưa có con ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 95 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo

      1. Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo phải được thực hiện trên cơ sở tự nguyện của các bên và được lập thành văn bản.

      2. Vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;

      b) Vợ chồng đang không có con chung;

      c) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

      ...

      Theo quy định trên, trường hợp vợ chồng bạn không có con chung và muốn nhờ người khác mang thai hộ vì mục đích nhân đạo thì phải có Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, đồng thời đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn