Vợ lập di chúc yêu cầu chồng không được tái hôn mới được hưởng di sản thừa kế có đúng quy định pháp luật?

Ngày hỏi:08/05/2019

Vợ tôi là một thương nhân giàu có, tuy nhiên cô ấy lại bị bệnh ung thư chẳng bao lâu nữa sẽ qua đời, cô ấy yêu cầu tôi phải cam kết không được đi thêm bước nữa thì mới để lại tài sản cho tôi, tôi muốn hỏi như vậy có đúng quy định của pháp luật không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 630 Bộ luật dân sự 2015 về điều kiện hợp pháp của một di chúc quy định:

      Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

      - Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

      - Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì việc vợ anh yêu cầu anh không được lấy vợ thì mới để lại tài sản cho anh là vi phạm nghiêm trọng pháp luật về thừa kế, điều này là trái với các nguyên tắc đạo đức xã hội.
      Nếu trong di chúc mà vợ anh để lại có điều kiện này thì di chúc này cũng sẽ không có giá trị hiệu lực pháp luật.

      Trên đây là quan điểm của chúng tôi về vấn đề mà anh thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chia di sản thừa kế theo di chúc
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn