Vợ mê đánh bài, chồng có thể ly hôn không?

Ngày hỏi:17/12/2018

Vợ tôi trước khi cưới đã thích đánh bài, tôi nghĩ sau khi cưới có thể sẽ vì gia đình mà không đánh bài nữa. Tuy nhiên, tình trạng ngày càng nghiêm trọng hơn, vợ tôi đi vay mượn tiền xã hội đen để đánh bài. Tôi phải bán nhà để trả nợ nhưng đến nay vợ tôi vẫn chứng nào tật nấy, tôi không muốn tiếp tục chung sống với cô ấy nữa nên mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Trường hợp của tôi có thể nộp đơn lên Tòa yêu cầu giải quyết ly hôn đơn phương được không? Xin cảm ơn 

Trần Anh Kiệt - TPHCM

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

      1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

      2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

      3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

      Như vậy, trong trường hợp vợ anh đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì Anh không được quyền yêu cầu ly hôn. Trường hợp vợ anh không đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì Anh được quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn.

      Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về việc ly hôn theo yêu cầu của một bên vợ, chồng như sau:

      1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

      2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

      3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.

      Căn cứ theo các quy định nêu trên, vợ Anh thích đánh bài, ham mê cờ bạc, Anh có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Tuy nhiên, Tòa án sẽ quyết định cho ly hôn nếu Anh chứng minh được việc đánh bài của vợ Anh làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến đời sống gia đình, làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được...theo quy định của pháp luật.

      Ban biên tập thông tin đến Anh!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn