Vợ vay tiền không có khả năng chi trả chồng có nghĩa vụ liên đới trả nợ không?

Ngày hỏi:29/10/2019

Xin cho tôi được hỏi trong quá trình mở cửa hàng kinh doanh quần áo tôi có vay tiền ở ngoài để kinh doanh nhưng chồng tôi không biết. Giờ tôi cụt vốn mất khả năng thanh toán tôi chuẩn bị ra công an đầu thú, anh chị cho tôi hỏi chồng tôi có phải liên đới chịu trách nhiệm chung với tôi không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 27 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về trách nhiệm liên đới của vợ, chồng theo đó:

      1. Vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch do một bên thực hiện quy định tại khoản 1 Điều 30 hoặc giao dịch khác phù hợp với quy định về đại diện tại các điều 24, 25 và 26 của Luật này.

      2. Vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ quy định tại Điều 37 của Luật này.

      Mặt khác căn cứ Điều 37 Luật Hôn Nhân gia đình 2014 quy định về Nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng theo đó:

      ...

      - Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp bạn vay tiền bên ngoài với mục đích kinh doanh được xác nhận là nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vậy trong trường hợp này chồng bạn có trách nhiệm liên đới trong việc chi trả nợ chung của hai vợ chồng.

      Trường hợp bạn mất khả năng thanh toán nợ và thuộc các trường hợp lừa đảo hoặc lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản nhưng chồng bạn cũng không hề biết những việc này thì chồng bạn không chịu trách nhiệm hình sự chung với bạn.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn