Vừa phạt vi phạm và vừa bồi thường được không?

Ngày hỏi:18/08/2021

Xin hỏi trong quan hệ pháp luật dân sự về vay thông thường thì có thể thỏa thuận vừa phạt vi phạm và vừa bồi thường được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 418 Bộ luật dân sự 2015 quy định về thỏa thuận phạt vi phạm như sau:

      Các bên có thể thỏa thuận về việc bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải chịu phạt vi phạm mà không phải bồi thường thiệt hại hoặc vừa phải chịu phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại.

      Trường hợp các bên có thỏa thuận về phạt vi phạm nhưng không thỏa thuận về việc vừa phải chịu phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại thì bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải chịu phạt vi phạm.

      Như vậy, trong hợp đồng dân sự thông thường như hợp đồng vay mà bạn đề cập thì hoàn toàn được phép thỏa thuận vừa phải chịu phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn